Cổng thông tin điện tử tỉnh thanh hóa

Sở Lao động - Thương binh và xã hội

Đám tang chuẩn của mẹ Việt Nam anh hùng

Đăng ngày 17 - 09 - 2018
100%

Ông Dương Hoài Nghĩa - xã Thông Hoà, huyện Cầu Kè, tỉnh Trà Vinh hỏi: Bà nội tôi là Bà Mẹ việt Nam anh hùng Huỳnh Thị Kiều đã có công với cách mạng thời kỳ kháng chiến chống Mỹ và được trao tặng danh hiệu Bà Mẹ Việt Nam anh hùng. Vậy, khi bà nội tôi chết đơn vị nào sẽ tổ chức tang lễ theo nghi lễ Nhà nước? Bao gồm những gì? Có được trao tặng danh hiệu gì nữa không? Vấn đề này, Bộ Lao động- Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

(Ảnh minh họa)

Khoản 4, Điều 23 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 09/4/2013 của Chính phủ quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng quy định: “Khi Bà mẹ Việt Nam anh hùng chết, người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí; đại diện thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp ưu đãi”.

Hiện nay, theo quy định hiện hành, chưa có quy định về tổ chức lễ tang người có công với cách mạng nói chung, Bà mẹ Việt Nam anh hùng nói riêng.

<

Tin mới nhất

Bộ trưởng Đào Ngọc Dung: Giải quyết dứt điểm các ý kiến của các cử tri về chính sách người có công(11/12/2019 10:32 SA)

Đẩy mạnh việc tìm kiếm, quy tập và xác định danh tính hài cốt liệt sĩ(02/10/2019 10:24 CH)

Bộ trưởng Đào Ngọc Dung: Liệt sĩ Thao Văn Súa là tấm gương hy sinh vì nước, vì dân (24/08/2019 8:48 SA)

Thanh Hóa: Chăm lo đời sống người có công là trách nhiệm, nghĩa tình(02/08/2019 8:41 SA)

Đoàn đại biểu tỉnh Thanh Hóa dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, Mẹ Việt Nam anh hùng và...(26/07/2019 10:05 SA)

Giám đốc Công an tỉnh thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Như Thanh(26/07/2019 7:27 SA)

Lễ cầu siêu và thắp nến tri ân các anh hùng liệt sỹ tại Nghĩa trang Liệt sỹ Hàm Rồng(26/07/2019 7:23 SA)

Đoàn đại biểu tỉnh Thanh Hóa viếng các Anh hùng liệt sỹ hy sinh tại mặt trận Vị Xuyên, tỉnh Hà Giang(26/07/2019 7:21 SA)